Phong thủy bát trạch là một khái niệm quan trọng trong phong thủy nhà ở. Bát trạch đề cập đến tám hướng dựa trên tám quẻ Bát quái, bao gồm Cấn, Chấn, Càn, Khảm, Tốn, Khôn, Ly, Đoài. Mỗi quẻ đại diện cho một thành viên trong gia đình, ví dụ như Càn đại diện cho người cha và Khôn đại diện cho người mẹ. Bát trạch giúp chủ nhà xác định hướng tốt và xấu dựa trên tuổi, giới tính và cung mệnh.
Trong số các hướng bát quái, Tây tứ trạch là một trong những hướng quan trọng. Tây tứ trạch bao gồm bốn hướng: Càn, Đoài, Khôn, Cấn. Theo quan niệm cổ xưa, những người thuộc Tây tứ mệnh nên xây nhà theo hướng Tây tứ trạch.
Cách xác định Tây tứ trạch
Để xác định hướng Tây tứ trạch, bạn cần trải qua các bước sau:
Bước 1: Xác định đúng năm sinh âm lịch.
Bước 2: Cộng 2 số cuối của năm sinh và giản ước đến một số có một chữ số.
Bước 3: Nếu là nam, lấy 10 trừ đi số vừa tìm được. Nếu là nữ, lấy 5 cộng với số đó (giản ước đến số có một chữ số). Kết quả chính là quẻ số phù hợp.
Ví dụ, nếu bạn là nam sinh năm 1984 âm lịch, bạn sẽ thực hiện như sau: 8 + 4 = 12, tiếp theo 1 + 2 = 3. Vì vậy, quẻ số phù hợp là 7. Bảng cung mệnh có thể giúp bạn tìm hiểu hướng Tây tứ trạch phù hợp.
Hướng Tây tứ trạch phù hợp
Gia chủ thuộc Tây tứ mệnh nên chọn nhà theo hướng Tây tứ trạch. Cụ thể, những người thuộc cung Càn, Đoài, Khôn, và Cấn nên chọn xây nhà theo hướng Tây, Đông Bắc, Tây Nam, và Tây Bắc. Với bốn hướng này, bạn sẽ hòa hợp với năng lượng tự nhiên và đạt được sự cân bằng và thịnh vượng.
Hướng Tây tứ trạch và hướng kỵ
Người thuộc Tây tứ mệnh nên tránh các hướng không tốt như Đông, Nam, Bắc và Đông Nam khi xây nhà. Những hướng này có thể mang lại rủi ro và xui xẻo cho cuộc sống của gia chủ.
Tóm tắt
Tìm hiểu về hướng Tây tứ trạch trong phong thủy nhà ở sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn về những hướng tốt và hướng kỵ cho gia đình. Với sự tư vấn và hướng dẫn chính xác, bạn có thể xây dựng một ngôi nhà hợp phong thủy, tạo cảm giác an lành và thịnh vượng cho mọi thành viên trong gia đình.
![linh nguyen author](https://thangmaymitsubishi.edu.vn/wp-content/uploads/2024/02/linh-nguyen-author.jpg)
Nếu bạn cần kiến thức về phong thủy, nội thất thì tôi đây Linh Nguyễn chia sẻ bằng những kinh nghiệm của mình. Trong quá trình học tập và nghiên cứu với bằng kỹ sư xây dựng và đã có 8 năm kinh nghiệm trong ngành phong thủy, nội thất, thiết kế, tôi đã chia sẻ và kết nối những kiến thức sâu xa của mình. Chào bạn đến với blog phong thủy của tôi.