Tết Nguyên đán là dịp mỗi gia đình dọn dẹp nhà cửa để chào đón năm mới. Theo quan niệm phong thủy, để mang lại may mắn cho gia đình, chúng ta cần loại bỏ 4 thứ sau đây trong nhà.
1. Các thiết bị điện hư hỏng
Ngay cả từ góc nhìn khoa học và phong thủy, các thiết bị điện hư hỏng như bóng đèn cháy, dây điện cũ, có thể là nguyên nhân chính gây ra hỏa hoạn. Hãy nhanh chóng thay thế và vứt bỏ chúng để tránh “quả bom hẹn giờ” có thể gây áp lực lên cuộc sống gia đình và hủy hoại vận may của bạn.
2. Vết nứt và xói mòn nhà cửa
Khi dọn dẹp nhà cửa trong dịp Tết, hãy chú ý kiểm tra xem có vết nứt, xói mòn trên tường không. Sửa chữa sớm những vết này để chuẩn bị đón một năm mới thịnh vượng. Đừng để những điều xấu xí trong nhà làm cả gia chủ và khách cảm thấy bất an. Nếu chưa kịp sửa chữa, bạn có thể sử dụng các bức tranh, cầu pha lê hoặc cây cảnh để che chắn, tạo ra một không gian đẹp mắt hơn.
3. Đồ nội thất cũ nát và hư hỏng
Hãy kiểm tra xem trong nhà có đồ đạc bị hư hỏng như bàn ghế bị gãy chân, vỏ chăn, rèm cửa và các đồ trang trí khác. Hãy thay thế những đồ vật quá cũ hoặc có lỗ thủng. Theo quan niệm phong thủy, sử dụng những đồ hư hỏng trong năm mới sẽ ảnh hưởng đến tài lộc của gia chủ.
4. Di vật tang lễ
Nếu trong gia đình có sự mất mát vào năm trước, dù không thể dọn dẹp hoàn toàn, bạn vẫn cần vứt bỏ những đồ cũ, bẩn. Đối với những di vật tưởng niệm để lại bởi người đã khuất, hãy rửa sạch bằng nước muối rồi để vào túi bảo quản, coi như vật gia truyền của gia đình. Đừng để di vật lung tung và lộn xộn trong nhà, điều này có thể làm mất mỹ quan của ngôi nhà.
Hãy loại bỏ những thứ trên để mang lại không gian sống và cảm giác hòa thuận cho gia đình trong dịp Tết Nguyên đán. Chúc mừng năm mới!
![linh nguyen author](https://thangmaymitsubishi.edu.vn/wp-content/uploads/2024/02/linh-nguyen-author.jpg)
Nếu bạn cần kiến thức về phong thủy, nội thất thì tôi đây Linh Nguyễn chia sẻ bằng những kinh nghiệm của mình. Trong quá trình học tập và nghiên cứu với bằng kỹ sư xây dựng và đã có 8 năm kinh nghiệm trong ngành phong thủy, nội thất, thiết kế, tôi đã chia sẻ và kết nối những kiến thức sâu xa của mình. Chào bạn đến với blog phong thủy của tôi.