Hầu như ai cũng mong muốn có một căn nhà hòa hợp và mang lại may mắn, tài lộc cho gia đình. Phong thủy cửa chính là một trong những yếu tố quan trọng trong việc xây dựng một không gian sống hài hòa. Có ba nguyên tắc phong thủy cửa bạn cần biết để gia đình luôn thịnh vượng.
1. Đặt nhà vệ sinh ở vị trí khuất
Nhà vệ sinh là không gian chứa đựng nhiều vi khuẩn và là nơi bài tiết của con người. Đặt nhà vệ sinh ngay cửa chính sẽ khiến không khí trong căn nhà trở nên đục, gây ảnh hưởng đến sức khỏe của mọi người. Vì vậy, nhà vệ sinh thường được đặt ở vị trí khuất, để tránh tình trạng khí xấu lan tỏa trong căn nhà.
2. Tránh đặt bếp ngay trước cửa
Bếp là nơi có sự hiện diện của lửa và khói. Đặt bếp ngay trước cửa sẽ khiến người dân cảm thấy bứt rứt cả về thể xác lẫn tinh thần. Lựa chọn vị trí khác cho bếp của bạn, hãy tránh đặt nó ngay trước cửa chính. Người xưa đã gọi bếp là “lửa đốt trời” và tin rằng gia đình sẽ khó trở nên giàu có khi bếp đặt ở cửa.
3. Hạn chế đặt gương ở cửa
Gương có khả năng phản xạ ánh sáng. Nếu gương đặt ngay trước cửa chính, khi mở cửa là người đầu tiên nhìn thấy gương, ánh sáng sẽ bị gương khúc xạ. Điều này có thể ảnh hưởng đến vận mệnh trong tương lai của gia đình. Vì vậy, tránh đặt gương ở cửa và tốt nhất là đặt gương trong phòng áo hoặc nhà vệ sinh.
Ngoài ra, cửa ra vào cũng không nên đối diện trực tiếp với cầu thang hoặc cửa sổ. Nếu cửa ra vào đối diện với cầu thang, gia đình có thể gặp nguy hiểm. Đối diện trực tiếp với cửa sổ cũng không tốt vì cửa sổ là nơi tán khí, và nếu hai mặt đối diện nhau, vượng khí và tài lộc sẽ bị mất đi. Để duy trì tài lộc, hãy đặt cửa ra vào và cửa sổ ở các vị trí khác nhau trong căn nhà.
Hãy lưu ý những nguyên tắc phong thủy cửa này để tạo ra một không gian sống hài hòa và thịnh vượng cho gia đình của bạn.
Thông tin trong bài chỉ mang tính tham khảo và chiêm nghiệm.
![linh nguyen author](https://thangmaymitsubishi.edu.vn/wp-content/uploads/2024/02/linh-nguyen-author.jpg)
Nếu bạn cần kiến thức về phong thủy, nội thất thì tôi đây Linh Nguyễn chia sẻ bằng những kinh nghiệm của mình. Trong quá trình học tập và nghiên cứu với bằng kỹ sư xây dựng và đã có 8 năm kinh nghiệm trong ngành phong thủy, nội thất, thiết kế, tôi đã chia sẻ và kết nối những kiến thức sâu xa của mình. Chào bạn đến với blog phong thủy của tôi.