Bàn thờ là nơi linh thiêng thể hiện lòng thành kính của con cháu đối với tổ tiên. Đây là không gian quan trọng mang ý nghĩa to lớn trong cuộc sống tinh thần của chúng ta.
Tránh đặt bàn thờ gần bếp và nhà vệ sinh
Khu vực bếp tạo ra năng lượng hỏa sát mạnh, việc đặt bàn thờ gần bếp sẽ làm ảnh hưởng đến vận thế của gia đình, khiến cuộc sống không ổn định và tài lộc giảm sút. Lâu dài, điều này có thể gây ra xung đột và mất đi sự hòa hợp giữa các thành viên trong gia đình.
Về mặt phong thủy, nhà vệ sinh có nhiều uế khí và là nơi thải bỏ chất bẩn, do đó đặt bàn thờ gần nhà vệ sinh sẽ làm mất đi sự tôn nghiêm. Ngoài ra, đặt bàn thờ đối diện nhà vệ sinh cũng có thể ảnh hưởng xấu đến sức khỏe của chủ nhân.
Hướng nhà và đặt bàn thờ
Trong phong thủy, việc chọn hướng nhà rất quan trọng. Hướng nhà là hướng mà ngôi nhà hoặc căn hộ chung cư nhìn theo, hoặc là đường thẳng vuông góc kéo từ tâm nhà tới mặt tiền chứa cửa chính.
Đặt bàn thờ ngược hướng nhà sẽ gây ảnh hưởng đến tình cảm trong gia đình hoặc con cái không hiếu thuận, cũng như ảnh hưởng đến tài vận và gia vận.
Trong trường hợp này, cách hóa giải duy nhất là đặt lại vị trí của bàn thờ. Bạn nên đặt hướng bàn thờ dựa trên mệnh của gia chủ:
- Nếu mệnh Đông tứ trạch, bàn thờ nên hướng vào một trong 4 hướng sau: Khảm, Tốn, Chấn, Ly.
- Nếu mệnh Tây tứ trạch, bàn thờ nên hướng vào: Đoài, Càn, Cấn, Khôn.
Hãy nhớ rằng thông tin này chỉ mang tính chất tham khảo.
Bằng cách đặt bàn thờ đúng cách, bạn có thể hưởng lộc và bình an cho gia đình. Hy vọng với những chia sẻ trên, bạn đã có thêm kiến thức để áp dụng phong thủy vào không gian sống của mình.
![linh nguyen author](https://thangmaymitsubishi.edu.vn/wp-content/uploads/2024/02/linh-nguyen-author.jpg)
Nếu bạn cần kiến thức về phong thủy, nội thất thì tôi đây Linh Nguyễn chia sẻ bằng những kinh nghiệm của mình. Trong quá trình học tập và nghiên cứu với bằng kỹ sư xây dựng và đã có 8 năm kinh nghiệm trong ngành phong thủy, nội thất, thiết kế, tôi đã chia sẻ và kết nối những kiến thức sâu xa của mình. Chào bạn đến với blog phong thủy của tôi.